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MKAKATI WA USHIRIISHAT
WADAU NCHIN)

Ni kwa kuwezesha ofisi za mikoa na wilaya kuwafikia wadau

Wadau kufahamu maendeleo ya miradi ya umeme inayotekelezwa

Viongozi wa serikali wasema itasaidia kupunguza maswali kwa
wananchi

Mikoa ya Iringa, Kilimanjaro, Simiyu, Mwanza, Shinyanga yaanza
utekelezaji
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KASI YA UJENZI WA MRADI WA KITUO CHA KUPOZA UMEME CHALINZE

Na. MayLoyce Mpombo, Chalinze

Kamati ya kudumu ya bunge ya Nishati na Madini
imeipongeza serikali kupitia Wizara ya Nishati kwa
utekelezaji wa mradi wa kituo cha kupoza umeme
pamoja na mradi wa njia ya kusafirishia umeme
kutoka JNHPP hadi Chalinze.

Akizungumza mara baada ya kutembelea kituo
hiko Mei 18, 2024 Chalinze Mkoa wa Pwani Makamu
Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe. Kirumbe Ng'enda
amesema ni kazi kubwa imefanyika katika kituo
hiko ikiwa ni katika kipindi kifupi cha uongozi wa
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan.

Tulikuja hapa mwezi wa tatu kuangalia maendeleo
ya kituo hiki na kilikuwa kimefika asilimia 55 na
tulipata wasiwasi na kuwaomba waongeze spidi
kwa maana Bwawa la Mwalimu Nyerere lilikuwa
kwenye kasi kubwa na leo tumejionea kutoka
asilimia 55 mpaka kufikia asilimia 93.5 kazi kubwa
imefanyika tunawapongeza sana serikali kupitia
wizara hii ya nishati

- Mhe. Ng'enda

Amesema kukamilika kwa mradi huu utachochea
sera ya nchi ya uchumi wa viwanda kwa kuwa
hakuna maendeleo ya viwanda pasipokuwa na
nishati ya umeme.

Aidha, ameongeza kukamilika kwa mradi huu

pia unaenda kuondoa changamoto ya upungufu
wa umeme lakini pia ukizidi utaweza kuuzwa kwa
nchi jirani na hivyo kuchochea uchumi wa nchi
kuzidi kukua.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Nishati
Mhe. Judith Kapinga amesema miradi hiyo
ambayo ipo ukingoni kukamilika ilianza

mwaka 2021 chini ya serikali ya awamu ya sita
inayoongozwa na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan.
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Tunapomaliza miaka mitatu ya uongozi wa
Rais Dkt Samia tunayo miradi ya kujivunia njia ya
kusafirishia umeme na kituo cha kupoza umeme
yote ilianza 2021 ni miradi ambayo ilianza na awamu
va sita ambapo mradi wa njia ya kusafirishia
umeme umefikia asilimia 99.5 na kituo cha kupoza
umeme umefikia asilimia 93.7 miradi inatekelezeka
na ipo mbioni kukamilika

- Mhe. Kapinga
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Pia ameipongeza TANESCO kwa usimamizi mzuri
miradi hiyo ambayo imekuwa na tija na maslahi
mapana kwa Taifa.

Akizungumzia swala la upatikanaji wa umeme
nchini amesema umeme upo wa kutosha na nchi
imeanza kunufaika kutokana na bwawa la

Julius Nyerere ambapo megawati 235 za mashine
namba 9 kutoka Bwawa la INHPP zinapitishwa
kwenda kwenye kituo cha kupoza umeme Chalinze.

Amesema ukatikaji wa umeme kwenye baadhi ya
maeneo hausababishi na ukosefu wa nishati hiyo
bali unatokana na uchakavu wa miundombinu ya
kusafirishia umeme.

Miundombinu kwenye baadhi ya maeneo ni chakavu
na ya siku nyingi hivyo tunaendelea kufanyia kazi
wakati kwa wakati ili kuboresha na watu wapate

uhakika wa umeme wakati wote

- Mhe. Kapinga



Naye, Meneja wa kituo cha kupoza umeme

Mha. Newton Mwakifwamba amesema utekelezaji
wa mradi kituo cha kupoza umeme umefikia
asilimia 93.7 huku ujenzi wa njia ya kusafirishia
umeme kutoka JNHPP hadi Chalinze ukiwa
umefikia asilimia 99.5 wakati ujenzi kituo cha
kuendeshea mitambo kikiwa kimekamilika kwa
asilimia 100.

Ameongeza mpaka sasa mradi huo umefanikiwa
kusafirisha Megawati 235 kutoka bwawa la
JNHPP kwenda Chalinze na kuziingiza kwe

gridi ya Taifa

MATUKIO KATIKA PICHA

Miradi hii imewezesha kukamilika kwa miundombinu
wezeshi ya kupokea umeme zaidi na kuingiza
kwenye Gridi ya Taifa ambapo umeme huu

umefanikiwa kumaliza mgao wa umeme

- Mha. Mwakifwamba.

Mradi wa huu umegharimu kiasi cha shilingi

bilioni 158 kwa ajili ya ujenziwa njiaya kusafirishia
umeme na shilingi Bilioni 128 kwa ajili ya ujenzi wa
kituo cha kupoza umeme chalinze ambapo miradi

hiyo ilianza 2021.

Mhandisi Newton Mwakifwamba akiongoza
ugeni wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya
Nishati na Madini katika maeneo ya mradi wa
kituo cha kupoza umeme Chalinze katika ziara ya
kukagua maendeleo ya mradi huo.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Salvio Kapinga
akizungumza mbele ya Kamati ya Kudumu ya
Nishati na Madini katika kikao kazi cha maendeleo ya
mradi wa kupoza umeme Chalinze mkoani Pwani
Jumamosi Mei 18, 2024
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DC - KHERI JAMES AWAASA WAKANDARASI UMEME IRINGA
KUZINGATIA WELEDI

Na. Augustino Kasale, Iringa

Pia , wananchi wengi hawana vipato vikubwa

kuu wa Wilaya ya Iringa Komred Kheri James hivyo gharama za kuweka mtandao wa nyaya

amewataka wakandarasi wenye leseni za kwenye nyumba (waring) mnazowatoza
umeme Mkoani Iringa kufanya kazi kwa weledi jitahidini ziwe na unafuu ilikuwasadia kumudu
katika kazi zao. gharama hizo

Ameyasema hayo tarehe 17 Mei 2024 Mkoani Iringa - Komred Kheri 3
wakati wa kufungua kikao kilicholikutanisha omr ames
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa

Iringa na wakandarasi wenye leseni za umeme Komred Kheri James ameeleza kuwa Serikali

Mkoani Iringa, kilichokuwa na lengo la kujadili imejipanga kuhakikisha inazalisha umeme wa

mikakati ya kuboresha huduma kwa mteja. kutosha, na inakamilisha kazi ya usambazaji wa
umeme.

Akizunguzia Wilaya ya Iringa, Komred Kheri James
Wakandarasi wa umeme ni vyema mkazingatia ameeleza kuwa Serikali imekamilisha zoezi la
weledi wakati mnatekeleza majukumu yenu ili kusambaza umeme katika vijiji vyote na sasa
kuhakikisha mteja anapata huduma yenye imetenga kiasi cha shilingi bilioni 26 ili kwenda
viwango kuanza hatua ya vitongoji.

=Komad Khesl James Nae, Kaimu Meneja wa Mkoa wa Iringa Mhandisi
Herman Bucheye amesema kuwa kukutana na
wakandarasi wenye leseni za umeme mkoani
humo ni kuwakumbusha wajibu wao, kupokea
maoni na kujibu hoja zao ili kuhakikisha mteja
anapata huduma nzuri.

Ameongeza kuwa ubora wa kazi wanazofanya
wakandarasi ni muhimu kwani hujenga sifa nzuri ya
TANESCO na wakandarasi kwa mteja, huku akisisitiza
kutoruhusu vishoka (watu wasio waaminifu)
kuingilia fani yao kwani inaharibu taswira ya kazi s N
yao kwa wateja.

Wakizungumza mara baada ya kukamilika kwa
kikao hicho, wakandarasi wameipongeza TANESCO
na wameahidi kuongeza weledi na kushirikiana na
TANESCO.
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TANESCO SIMIYU YAELEZA MIKAKATI YAKE KWA WADAU

Na Shamu Lameck, Simiyu Kwa upande wake, Msimamizi wa Mradi huo
Mhandisi Adolfu Kigombola, amewahakikishia
hirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa wananchi wa Mkoa huo kuwa miradi yote miwili

G, G e s itatekelezwa ndani ya muda uliopangwa na
Simiyu limesema kuwa tayari Serikali imetenga itare : :
kiasi cha shilingi bilioni 97 kwa ajili ya kutekeleza ~ Wataondoakana na adha ya kukatika katika kwa

miradi miwili mikubwa ya umeme itakayosaidia umeme kila wakati.

kutatua kero ya mara kwa mara ya kukatika kwa ’4 <

umeme katika mkoa huo. - | .
Miradi hiyo ni pamoja na kituo cha kupozea umeme | Tumekubaliana na mkandarasi wa kituo cha
ambacho kinajengwa katika eneo la Imalilo Mjini kupokea na kupoza umeme kikamilike kufikia
Bariadi pamoja na ujenzi wa njia kubwa kusafirisha mwezi juni 2025 kama ilivyo kwenye

umeme wa msongo wa kilovolti 220 Kutoka mkataba wake

Ibadakuli Mkoani Shinyanga hadi Imalilo Mkoani - Mha. Adolfu Kigombola

Simiyu \ J

Hayo yamebainishwa tarehe 16 Mei 2024 na Meneja  Aidha wakati wa ufunguzi wa kikao hicho Mkuu wa
wa TANESCO Simiyu Mha. Alistidia Clemence wakati Mkoa Simiyu Mhe. Dkt. Yahaya Nawanda amesema
wa mkutano wa wadau, ambao ulilenga kuwa, Serikali imekuwa ikitenga fedha nyingi kwa
kuwashirikisha kwenye miradi inayotekelezwa na ajili ya Mkoa wa Simiyu

Shirika hilo mkoani humo.

Amesema kuwa mradi wa njia ya kusafirisha
umeme kutoka Ibadakuli hadi Imalilo utekelezaji
wake umefikia asilimia 35 na unagharimua kiasi
cha Shilingi Bilioni 48 huku mradi wa kituo
cha kupozea umeme ukigharimu Shilingi Bilioni 49.

Leo tumeona tuwaite wadau wetu ambao ni wateja
wa TANESCO kuwaeleza juu ya utekelezaji wa mradi
huu na kuwatambulisha wakandarasi wanaotekeleza
mradi huo, umekuwa mradi wa muda mrefu lakini leo
tumekuja kuwaeleza kuwa tayari serikali imetoa
fedha za kutekeleza mradi huu Mwaka huu kwenye fedha zaidi ya trioni 1.4 kati
yake bilioni 177 zimetengwa kwa ajili ya umeme

- Mhe. Alistidia
- Mhe. Dkt. Yahaya Nawanda

Mhe. Nawanda amesema kiwango cha fedha
kilichotengwa kina ashiria dhamira ya kweliya
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan ya kumaliza kero

ya umeme.
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TANZANIA KUNUFAIKA NA UANACHAMA WA JUMUIYA ZA NISHATI ZA UKANDA
WA AFRIKA MASHARIKI (EAPP) NA NCHI ZILIZO KUSINI MWA AFRIKA (SAPP)

Na Charles Kombe, Dar es Salaam

anzania inatarajiwa kunufaika na uanachama
wake katika jumuiya za nishati za Afrika
Mashariki yaani (East African Power Pool) na Kusini

(South Africa Power Pool) katika maeneo mbalimbali

ikiwemo biashara ya umeme pamoja na
kuunganishwa katika gridi ya pamoja.

Hayo yamebainishwa tarehe 13 Mei 2024 katika
warsha ya siku tano iliyowakutanisha wakuu wa
sekta ya nishati pamoja na washauri kutoka nchi 13

Afrika katika Hoteli ya Ramada wanaokutana kujadili

na kupanga mikakati mbalimbali ya namna ya
kuunda kanuni za soko la nishati ya umeme
(Market rules) katika biashara ya kuuziana umeme
kwenye kanda hizo.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji
kutoka TANESCO wakiwa ni Shirika mwenyeji
linalotoa huduma ya umeme nchini Naibu
Mkurugenzi mtendaji usafirishaji umeme Mhandisi
Abubakar Issa amesema Tanzania ni mwanachama

wa Jumuiya za nishati za ukanda wa Afrika Mashariki

(EAPP) na kusini mwa Afrika (SAPP) ambazo lengo
lake ni kuwezesha upatikanaji wa umeme wa
uhakika katika nchi hizo kwa kuangalia biashara ya
kuuziana umeme na uwepo wa gridi ya pamoja.

Sisi kama Tanzania tutakuwa na uwezo wa kuuza au
kununua umeme katika jumuiya za nishati za Afrika
Mashariki na Kusini. Kitendo cha miundombinu yetu
itakapokuwa imeunganisha jumuiya zote mbili,

tutafaidika na mapato kama nchi. Na hii pia itasaidia

kuhakikisha nchi zote za Afrika zinasaidiana katika
kuwa na umeme wa uhakika. Hili litakuza uchumi wa
Tanzania pamoja na bara letu kwa ujumla kwa kuwa
umeme ni uchumi

- Mha. Issa

Amesema hadi sasa miundombinu inaendelea
kuunganishwa na malengo ni kwamba biashara
ianze mara tu muunganiko wa miundombinu
hiyo itakapokamilika.

Tunaunganisha ukanda wa Mashariki na
Kusini mwa Afrika mfano sisi na Kenya tayari
na kwa sasa tunaendelea na Zambia
ambapo kwa upande wake, Tanzania tuko

tayari na tutakuwa tayari zaidi pale
miundombinu inayoendelea kujengwa
itakapokamilika

- Mha. Issa

Aliongeza kuwa kwa sasa Tanzania imeanza kwa
kuunganisha nchi za Kusini na Mashariki kisha Kanda
za Magharibi na Kaskazini zitakuwa tayari na baadae
kuwa na muunganisho wa gridi Afrika nzima ili nchi
zote ziweze kuuziana umeme.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Nishati ya Afrika Mashariki EAPP, James Wahogo,
amesema wanatazama namna Mashirika hayo ya
umeme yatatumia kanuni za soko zitakazoafikiwa
katika warsha hiyo.
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Baada ya kujadili katika warsha hii zitapelekwa
baraza la Mawaziri wa Nishati katika nchi hizi
ambao wana mamlaka ya kuzipitisha ili ziwe
sheria kamili. Hadi 2027 tunategemea Jumuiya
ya Mashariki na Kusini zitakuwa tayari
zimeshakamilika ambapo wananchi
watafaidika kwa kuwa watakuwa watapata
umeme kwa bei nafuu

- Wahongo
— J
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Naye, Crispen Zana kutoka Shirika la Maendeleo
Afrika AUDA NEPAD yenye lengo la kuwa na gridi
inayounganisha nchi zote za Afrika amesema kuna
Waafrika takribani milioni 600 wanaishi gizani
hivyo faida ya jambo hili ni kuhakikisha upatikanaji
umeme unawezekana kwa Waafrika wote.

Nchi moja ikizalisha umeme mkubwa itauzia nyingine
na hii ndivyo itakavyokuwa. Lazima tuangalie mikakati
ya kuwasaidia wananchi wetu katika miaka zaidi ya 10

ijayo. Jitihada za kila nchi ni kuwa na umeme ambao
unatumiwa na watu pamoja na uchumi kwa ujumia

- Zana

MATUKIO KATIKA PICHA

Kuanzishwa kwa sheria za kuongoza soko la umeme
kunatarajiwa kuimarisha hali ya upatikanaji umeme
nchini kwa ubadilishanaji wa umeme unaovuka
mipaka na kuimarisha maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

Kupitia kusanyiko hili Washiriki walibadilishana
maarifa na uzoefu na kufanya maamuzi ya pamoja
ili kuunda sheria thabiti za soko zinazolenga
kuongoza sekta ya nishati ya Afrika Mashariki.

Warsha hiyo ya siku tano inayoendelea inakutanisha
wadau kutoka nchi wanachama za Tanzania, Kenya,
Uganda, Misri, Ethiopia, Libya, Rwanda, Burundi,
Sudan Kusini, Sudan, Djibouti, Somalia pamoja na
Congo DRC.
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TANESCO YASHIRIKI MKUTANO WA WADAU WAKE MWANZA
NA KUTATUA CHANGAMOTO ZA WATEJA WAKE ILEMELA

Na. Prisca Kayanga, llemela - Mwanza

Pia alitumia nafasi hiyo kuipongeza TANESCO kwa

o i kuzidi kuimarisha hali ya upatikanaji wa Umeme
hirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoawa | . vii3 wilaya hiyo huku akizidi kuwasisitiza kwamba

Mwanza limeshiriki mkutano wa kusikiliza hali hiyo iendelee kwa mustakabali mzuri wa
na kutatua kero za wananchi ulioandaliwa na wilaya ya llemela
Mkuu wa Wilaya ya llemela Mhe. Hassan Masala
katika kata ya Kirumba mtaa wa Kiloleli ambapo AT T ol
eneo hilo lilikuwa na mgogoro wa ardhi ambayo o
laini ya umeme ilipita katika kiwanja cha
Bw. Nasib Rajab Ismail

Katika kutatua kero hizo, Mkuu wa Wilaya
amewaagiza Tanesco

® Kuendelea kufata taratibu za kushirikiana na
serikali ya mtaa pale wanapotaka kujenga laini ya
umeme.

® Kuendelea kutatua kero mbali mbali za wateja
kwa wakati.

@® Kuhakikisha kuwa wanasimamia kanuni na ) .
taratibu husika pindi mteja anapounganishiwa  Pamoja na hayo, Idara ya Uhusiano na huduma kwa
huduma ya umeme wateja ilipata fursa ya kutembelea wateja wa

maeneo ya Luchelele nyumba kwa nyumba
wanaopokea umeme kutoka kwenye Mashine
umba ya Michungwani kuwataarifu zoezi la
kuhamisha laini ya umeme kupisha ujenzi wa
barabara, litakalopelekea kukosekana kwa huduma
ya umeme kwa muda wa masaa nane (8) ambapo
zoezi hilo lilipongezwa na wakazi wa Luchelele na
kufurahishwa na maboresho hayo ya huduma kwa
wateja
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TANESCO KILIMANJARO NA WADAU CLINIC

Na. Mwanaisha Mbita, Moshi Kwa upande wake, Mchungaji Jones Mola Askofu
Mkuu wa Kanisa la Amani Tanzania amelipongeza

. ) Shirika la Umeme nchini Tanesco na Serikali kwa
hirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoawa  kazi kubwa wanayofanya ya kutoa huduma ya

Kilimanjaro kwa kushirikiana na Jeshi la Umeme na elimu kwa watumiaji wa Umeme hali
zimamoto na uokoaji Mkoa wa Kilimanjaro wametoa itakayo saidia kupungaza majanga ya moto katika
elimu kwa wafanyakazi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya maeneo mbalimbali na kusaidia usalama mahala

Moshi pamoja na kiwanda cha Serengeti namna pakazi.
ya kujikinga na majanga ya moto kwenye maeneo
yao ikiwemo kazini na majumbani lakini pia:- Afisa Uhusino wa TANESCO Mkoa wa Kilimanairo,

Aisha Mbita ameeleza lengo la kuleta huduma hii ya
wadau clinic ni kuwapa elimu Viongozi, Mashirika,
Kampuni na wadau muhimu wa Shirika la Umeme
TANESCO jinsi ya kukabiliana na majanga ya Moto na

@ Elimu ya “Power factor” kwa Viwanda
® Matumizi sahihi ya Umeme
@

Matumizi ya “AMR system” kwa wateja wenye taadhari za Umeme pamoja na kutoa elimu juu ya
mita _hlzo ) ) maboresho ya huduma za mawasiliano kwa Shirika
® Ulinzi wa miundombinu ya Umeme la Umeme TANESCO na wateja kama vile njia ya Jisoti
® Elimuya usalama na kuahidi zoezi hili kuwa endelevu kwa maeneo
® Uelewa juu ya njia za mawasiliano yote ya Mkoa wa Kilimanjaro.
Hayo yamefanyika Siku ya Mei 13, 2024 ambapo - — N

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji

Elias Manyama wa kitengo cha elimu kwa umma
udhibiti wa majanga ya moto mkoa wa Kilimanjaro
ameleza sababu ya kutoa elimu hiyo ni kuelimisha
namna gani ya kujikinga na majanga ya moto na
matumazi sahihi ya Nishati ya Umeme nakujua hatua
gani za kufanya wakati wa matukio ya moto.

-

08 | TANESCO MTANDAONI
WWW.LaeSC0.c00T




HABARI KWA UFUPI
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TANESCO KINONDONI KUSINI WATOA ELIMU KWA WANANCHI

HUDUMA YA JISOTI1

hirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa

Kinondoni Kusini limeugana na wadau
mbalimbali kukimbiza Mwenge wa Uhuru katika
Wilaya ya Ubungo pamoja na kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu matumizi ya njia mpya ya kutoa
taarifa kupitia simu janja inayojulikana kwa jina la
TANESCO JISOTI ambayo inampa fursa mteja
kuwasiliana na mtoa huduma kupitia namba ya
WhatApp 0748 550 000.
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f BODI YA WAHARIRI 2

1. Mha. Boniface Gissima Nyamo-Hanga - Mwenyekiti

2. Irene Gowelle - Mhariri Mkuu
3. Augustino Kasale - Mhariri

4. MayLoyceMpombo - Mwandishi

5. Shamu Lameck - Mwandishi

6. Charles Kombe - Mwandishi

7. Mwanaisha Mbita - Mwandishi

8. Prisca Kayaga - Mwandishi

9. Samia Chande - Mwandishi

10. Michael Sokotta - Mbunifu Kurasa

11. Ramadhani Shaibu o - Mpiga Picha d
A

TUFUATILIE KUPITIA

KURASA ZETU ZA MITANDAO YA KIJAMII
KUPATA TAARIFA SAHIHI ZA SHIRIKA
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